trung tâm đào tạo kế toán hà nội




truy Lượt Xem:10248
ĐỂ CHI PHÍ MUA VÉ MÁY BAY LÀ CHI PHÍ HỢP LÝ, CHỨNG TỪ CẦN LÀ GÌ?
Chắc hẳn việc các sếp đi công tác hay nhân viên được cử đi công tác là việc phát sinh tại hầu hết các doanh nghiệp. Nhất là với những công ty, tập đoàn lớn thì những chi phí đó phát sinh thường xuyên. Đặc biệt khi đi công tác xa thì phương tiện lựa chọn tối ưu hiện nay là đi máy bay bởi rất nhanh và thuận lợi. Nhưng khoản chi này khá lớn nếu kế toán sơ suất rất có thể bị thiếu chứng từ thì chi phí đó sẽ bị loại bỏ không được tính là chi phí hợp lý. Vậy để được tính là chi phí hợp lý kế toán cần những chứng từ gì?
chi phí mua vé máy bay là chi phí hợp lý
++Căn cứ:
– Theo Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC quy định và hướng dẫn thi hành Luật thuế TNDN
– Theo điểm 8 Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC
– Theo Khoản 1, Khoản 2 Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC quy định điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào
Theo đó:
1. Nếu Doanh nghiệp trực tiếp mua vé máy bay qua website thương mại điện tử thì cần:
– Hóa đơn
– Vé máy bay điện tử.
– Thẻ lên máy bay (boarding pass)
– Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
Nếu không thu hồi được thẻ lên máy bay thì cần: Vé máy bay điện tử, giấy điều động đi công tác và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
2. Nếu Doanh nghiệp giao KHOÁN cho cá nhân tự mua vé máy bay, thanh toán bằng thẻ ATM hoặc thẻ tín dụng mang tên cá nhân, sau đó về thanh toán lại với DN nếu doanh nghiệp có đủ hồ sơ, chứng từ chứng minh khoản chi phí này phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp gồm:
– Vé máy bay.
– Thẻ lên máy bay (trường hợp thu hồi được thẻ).
– Các giấy tờ liên quan đến việc điều động người lao động đi công tác có xác nhận của doanh nghiệp, quy định của DN cho phép người lao động thanh toán công tác phí bằng thẻ cá nhân do người lao động được cử đi công tác là chủ thẻ và thanh toán lại với doanh nghiệp.
– Chứng từ thanh toán tiền vé của doanh nghiệp cho cá nhân mua vé.
– Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của cá nhân.
=>Như vậy: Doanh nghiệp được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào và được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

Tags: Chua co du lieu

Các bài viết mới

-