trung tâm đào tạo kế toán hà nội




truy Lượt Xem:10133

Giá trị hợp đồng ít hơn giá trị trên hoá đơn gtgt xử lý ntn?

Không ít bạn gặp trường hợp Giá trị hợp đồng ít hơn giá trị trên hoá đơn gtgt vậy trường này các bạn kế toán phải xử lý như thế nào?
 
Công ty mình đã xuất 1 hóa đơn từ quý 4/2016 và kê khai thuế rồi. Nhưng đến bây giờ bên đối tác lại yêu cầu hủy hóa đơn đó đi do giá trị hợp đồng ít hơn số đã viết hóa đơn và viết lại hóa đơn mới vào năm quý 1/2017 theo số tiền mới thì phải xử lý như thế nào?
 
– Tại Điều 20 Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 có hiệu lực từ ngày 01/06/2014 như sau:
 
Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
 
Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua NHƯNG chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua CHƯA kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai.
 
Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
 
Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, ĐÃ GIAO hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua ĐÃ kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản HOẶC có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán LẬP HÓA ĐƠN ĐIỀU CHỈNH SAI SÓT. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…,tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh KHÔNG được ghi số âm (-).
 
Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.”
 
– Tại điều 3, khoản 7, điểm b thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 có hiệu lực từ ngày 01/01/2015, như sau:
 
“…Trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót về tên, địa chỉ người mua nhưng ghi đúng mã số thuế người mua thì các bên lập biên bản điều chỉnh và không phải lập hóa đơn điều chỉnh. Các trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót khác thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 20 Thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính.”
 
Trường hợp của công ty bạn: Đã lập hóa đơn vào quý 4/2016 và đã kê khai thuế đầu ra, cách xử lý như sau:
 
- Công ty bạn và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, 
 
- Công ty bạn phải  LẬP HÓA ĐƠN ĐIỀU CHỈNH SAI SÓT. Hoá đơn điều chỉnh ghi rõ (tăng, giảm) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng, tiền thuế giá trị gia tăng,… cho hoá đơn số…, ký hiệu…ngày …
 
Chú ý: Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
 
 Khi kê khai: Tại kỳ kê khai hiện tại : Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, công ty em và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào trên bảng kê.Từ ngày 01/01/2015 không phải nộp phụ luc kèm theo.
 
 

mẫu biên bản điều chỉnh hóa đơn

cách xử lý hóa đơn viết sai ngày

hóa đơn ghi sai ngày có điều chỉnh được không

xử lý hóa đơn viết sai đã xé ra khỏi cuống

điều 20 thông tư số 39/2014/tt-btc của bộ tài chính

biên bản thu hồi hóa đơn

viết sai tên hàng hóa trên hóa đơn

viết sai hóa đơn có bị phạt không


Tags: Chua co du lieu

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn





HÃY LIKE PAGE HỮU ÍCH

HÃY LIKE PAGE HỮU ÍCH

Số lượt xem

Đang online32
Tổng xem1