trung tâm đào tạo kế toán hà nội




GIẢM 50% LỚP HỌC KẾ TOÁN THỰC HÀNH, TỔNG HỢP xem ngay
NHẬN GIA SƯ KẾ TOÁN THEO YÊU CẦU MỌI TRÌNH ĐỘ xem ngay
NHẬN LÀM DỊCH VỤ KẾ TOÁN TRỌN GÓI, LÀM BCTC xem ngay

Khách mua hàng không lấy hoá đơn gtgt phải xử lý thế nào

Nhiều bạn kế toán mới ra trường đi làm nhiều khi còn rất bỡ ngỡ với trường hợp " Khách hàng cá nhân khi đi mua hàng hoá không bao giờ lấy hoá đơn gtgt " là rất nhiều đặc biệt tại các siêu thị điện máy là ví dụ điển hình cho trường hợp như vậy.

Ví dụ: Khách hàng A đi mua sản phẩm điện tử như: tivi, điều hoà, tủ lạnh...có đủ các loại giá trị từ trăm nghìn đến trăm triệu...nhưng họ là các hộ gia đình, các cá thể không có công ty, không có mã số thuế để nhận hoá đơn gtgt đó thì kế toán sẽ phải xử lý như thế nào ?

Căn cứ vào điểm b, khoản 7, Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC (Sửa đổi bổ sung điểm b, khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC) về quy định khi lập hoá đơn:
 
Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế
 
Trường hợp dưới đây là khách hàng mua thiết bị điện tử và không lấy hoá đơn gtgt các bạn sẽ viết như trên.
khach-mua-hang-khong-lay-hoa-don-gtgt-phai-xu-ly-the-nao
 
Với hoá đơn gtgt như trên có được coi là hoá đơn hợp lý hợp lệ hay không ? Doanh nghiệp bán ra có được kê khai thuế như bình thường hay phải huỷ bỏ...
 
Đối với trường hợp này các bạn kê khai như 1 hoá đơn bình thường, còn hoá đơn liên 2 các bạn vẫn sẽ lưu tại cuống.
 

Chúc bạn thành công !

Tags: Chua co du lieu
Bình luận

Bình luận

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn





Dịch vụ kế toán