trung tâm đào tạo kế toán hà nội


GIẢM 50% LỚP HỌC KẾ TOÁN THỰC HÀNH, TỔNG HỢP xem ngay
NHẬN GIA SƯ KẾ TOÁN THEO YÊU CẦU MỌI TRÌNH ĐỘ xem ngay
NHẬN LÀM DỊCH VỤ KẾ TOÁN TRỌN GÓI, LÀM BCTC xem ngay

Với bộ phận hiện tại là kế toán trưởng doanh nghiệp thì có thể ký hợp đồng làm việc cho nhiều công ty được không và điều kiện là gì?

Theo quy định tại Điều 21 Bộ luật Lao động ban hành năm 2012. Người lao động có thể ký kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động(nhiều công ty), nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung và điều kiện như sau.

kế toán trưởng có thể làm ở nhiều công ty không

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 51 và Điều 54 Luật Kế toán năm 2015 tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng làm ở nhiều công ty như sau:

- Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ trung cấp trở lên;

- Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;

- Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng;

- Có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 02 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 03 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán trình độ trung cấp, cao đẳng.

Lưu ý theo Điều 52 Luật Kế toán 2015 những người sau đây không được làm kế toán doanh nghiệp:

- Người chưa thành niên;

- Người đang bị cấm hành nghề kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật;

- Người bị Tòa án tuyên bố hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

- Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội xâm phạm trật tự quản lý kinh tế, tội phạm về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích;

- Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em ruột của người đại diện theo pháp luật, của người đứng đầu, của giám đốc, tổng giám đốc và của cấp phó của người đứng đầu, phó giám đốc, phó tổng giám đốc phụ trách công tác tài chính - kế toán, kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán,

Chú ý, quy định này không áp dụng đối với doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định;

Như vậy một kế toán trưởng có thể làm việc ở nhiều công ty khác nhau chỉ cần đáp ứng đầy đủ điều kiện trên.

 

Xem thêm:

Dịch vụ làm báo cáo tài chính UY TÍN – GIÁ RẺ

Bình luận

Các bài viết mới

Không có tin nào

Các tin cũ hơn