trung tâm đào tạo kế toán hà nội




truy Lượt Xem:12131
GIẢM 50% LỚP HỌC KẾ TOÁN THỰC HÀNH, TỔNG HỢP xem ngay
NHẬN GIA SƯ KẾ TOÁN THEO YÊU CẦU MỌI TRÌNH ĐỘ xem ngay
NHẬN LÀM DỊCH VỤ KẾ TOÁN TRỌN GÓI, LÀM BCTC xem ngay

Nghỉ lễ có bị trừ lương không ???

Hàng năm, chúng ta có các ngày nghỉ lễ, Tết như Tết Dương lịch, Tết Âm lịch, ngày 30/4, 1/5, 2/9… Liệu người lao động có bị trừ lương vào các ngày nghỉ lễ, Tết?

Trả lời:
 
Theo quy định tại Điều 115 Bộ luật Lao động 2012, người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, Tết sau đây: Tết Dương lịch 1 ngày (ngày 1/1 dương lịch); Tết Âm lịch: 5 ngày; Ngày Chiến thắng: 1 ngày (ngày 30/4 dương lịch); Ngày Quốc tế Lao động: 1 ngày (ngày 1/5 dương lịch); Ngày Quốc khánh: 1 ngày (ngày 2/9 dương lịch); Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 1 ngày (ngày 10/3 âm lịch).
Ngoài ra, người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam, ngoài các ngày nghỉ lễ theo quy định trên, còn được nghỉ thêm 1 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 1 ngày Quốc khánh của nước họ.
Nếu những ngày nghỉ theo quy định trên trùng vào ngày nghỉ hàng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.
Tags: Tết cổ truyền dân tộc ; luật Lao động ; Tết Dương lịch ;
Bình luận

Bình luận

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn