trung tâm đào tạo kế toán hà nội




truy Lượt Xem:10027

 Thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè của giáo viên?

Đào Tạo Kế Toán nhận được thắc mắc của bạn làm giáo viên tiểu học như sau muốn hỏi về chế độ thai sản đối với giáo viên.
 
Nguyên văn câu hỏi của bạn như sau:
 
" Tôi là giáo viên Tiểu học, tôi có thời gian nghỉ thai sản trùng với hai tháng nghỉ hè. Vì theo luật giáo viên đương nhiên phải được nghỉ phép năm là hai tháng hè.Vậy theo BHXH thì tôi được nghỉ 6 tháng kể cả hai tháng hè hay 6 tháng thai sản + 2 tháng hè. Trường hợp của tôi thì như thế nào? Xin BHXH trả lời giúp và hồ sơ làm như thế nào? "
 
thoi-gian-nghi-thai-san-trung-voi-thoi-gian-nghi-he-cua-giao-vien
 
ĐÀO TẠO KẾ TOÁN chia sẻ TOOL tính tiền thai sản tự động bạn xem thêm: TOOL tính tiền thai sản
 
Kế Toán Hà Nội xin đưa ra câu trả lời:
 
Điều 35 Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định, mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
 
Trường hợp của bạn sinh con là trong khoảng thời gian bao gồm cả thời gian làm việc và thời gian nghỉ hè và thời điểm tính 6 tháng được nghỉ hè là thời điểm bạn xin nghỉ sinh.
 
Vấn đề phát sinh ngoài thời gian làm việc và sẽ không tính vào thời gian tính nghỉ sinh. Lúc này phụ thuộc rất nhiều vào thời điểm sinh để xem xét thời điểm tính ra khoảng thời gian được phép nghỉ.
 
Như vậy, trường hợp của bạn trùng vào thời gian nghỉ hè thay cho nghỉ phép đó thì bạn nghỉ sinh con và hưởng chế độ thai sản do BHXH chi trả.
 
Pháp luật hiện hành cũng không quy định chi tiết về vấn đề trùng thời gian như tình huống của bạn, để giải quyết được quyền lợi này bạn có thể đề nghị hiệu trưởng nhà trường bố trí cho bạn nghỉ phép trước khi nghỉ thai sản hoặc lùi thời gian nghỉ phép sau khi nghỉ thai sản.
 
Chúc bạn thành công !

Tags: Chua co du lieu

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn





HÃY LIKE PAGE HỮU ÍCH

HÃY LIKE PAGE HỮU ÍCH

Số lượt xem

Đang online105
Tổng xem1