trung tâm đào tạo kế toán hà nội




truy Lượt Xem:11718
GIẢM 50% LỚP HỌC KẾ TOÁN THỰC HÀNH, TỔNG HỢP xem ngay
NHẬN GIA SƯ KẾ TOÁN THEO YÊU CẦU MỌI TRÌNH ĐỘ xem ngay
NHẬN LÀM DỊCH VỤ KẾ TOÁN TRỌN GÓI, LÀM BCTC xem ngay

Thu nhập có tháng hơn 10 tr có phải nộp thuế tncn ?

 
Bạn cho mình hỏi: Lương của mình có tháng 6-7 triệu, có tháng 10-11 triệu, nhưng tổng thu nhập cả năm của mình khoảng 100 triệu có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không hả bạn? và có được hoàn thuế không bạn?
Có phải đóng thuế không?
 
Thông tư 111/2013/TT-BTC và Thông tư 92/2015/TT-BTC.
 
- Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế TNCN là thời điểm trả thu nhập.
 
- Tính thuế TNCN theo Biểu lũy tiến từng phần: Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ 3 thảng trở lên (Kể cả ký hợp đồng từ 3 tháng tại nhiều nơi và nghỉ làm trước khi kết thúc hợp đồng lao động).
 
 - Tính thuế TNCN theo biểu thuế toàn phần: Đối với cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.
 
Như vậy: Việc bạn có phải nộp thuế hay ko phụ thuộc vào thời điểm trả thu nhập của bạn có đến mức phải nộp thuế hay ko chứ ko tính gộp cả năm 
 
Bạn cần xác định mình thuộc trường hợp nào. Nếu như bạn ký HĐ lao động >3 tháng, có MSTCN thì được tính theo biểu thuế lũy tiến từng phần 7 bậc, được giảm trừ gia cảnh( Bản thân và người phụ thuộc). 9 tr /1 tháng cho bản thân, người phụ thuộc là 3,6 tr/1 tháng/ 1 người.
 
Như vậy là bạn phải nộp thuế TNCN.
 

Có được hoàn thuế không?

 Điều kiện hoàn thuế TNCN: Quy định tại Điều 23 Thông tư 92/2015/TT-BTC
 
+ Cá nhân phải có Mã số thuế cá nhân tại thời điểm đề nghị hoàn thuế
 
+ Cá nhân có số thuế TNCN nộp thừa trong năm
 
+ Các cá nhân không bù trừ với số thuế TNCN phải nộp kỳ tiếp theo.
 
+ Đối với đơn vị chi trả thu nhập thực hiện quyết toán thuế TNCN thay cho cá nhân bù trừ số thuế giữa các cá nhân, nếu còn số thuế nộp thừa thì nộp hồ sơ hoàn thuế cho cơ quan thuế.
 
-         Nếu cá nhân uỷ quyền cho đơn vị chi trả quyết toán, việc hoàn thuế được thực hiện qua đơn vị chi trả.
 
-         Với những cá nhân không uỷ quyền cho đơn vị chi trả quyết toán, thì trực tiếp làm thủ tục hoàn thuế với cơ quan thuế, có thể chọn hoàn thuế TNCN hoặc bù trừ vào kỳ sau.
 

Tags: Chua co du lieu

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn