trung tâm đào tạo kế toán hà nội




truy Lượt Xem:10022

Truy lĩnh tiền trợ cấp mất sức lao động khi nào ?

Người lao động khi nghỉ việc do mất sức lao động thì được bảo hiểm xã hội chi trả tiền trợ cấp hàng cho người lao động đó tuỳ thuộc thời gian, số năm công tác và tham gia bhxh của người lao động.
 
Tuy nhiên có nhiều trường hợp bị làm sai, làm thiếu vậy người lao động có được phép truy linh số tiền còn thiếu đó hay không ? và truy lĩnh tiền trợ cấp mất sức lao động khi nào ? làm theo thông tư hay nghị định nào của sở lao động thương binh xã hội.
 
truy-linh-tien-tro-cap-mat-suc-lao-dong-khi-nao
 
Sau đây thì ĐÀO TẠO KẾ TOÁN xin hướng dẫn chia sẻ với các bạn như sau:
 
Theo quy định tại Điều 3 Thông tư số 16/2010/TT-BLĐTBXH ngày 1/6/2010 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn Quyết định số 613/QĐ-TTg ngày 6/5/2010 của Thủ tướng Chính phủ về việc trợ cấp hàng tháng của những người có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm công tác thực tế đã hết thời hạn hưởng trợ cấp mất sức lao động thì thời điểm hưởng trợ cấp hàng tháng cụ thể như sau:
 
- Người đã hết thời hạn hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng và hết tuổi lao động (nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi) trước ngày 1/7/2010 được hưởng trợ cấp hàng tháng kể từ ngày 1/5/2010;
 
- Người đã hết thời hạn hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng nhưng đến ngày 1/7/2010 chưa hết tuổi lao động được hưởng trợ cấp hàng tháng kể từ ngày mồng 1 tháng liền kề sau tháng người lao động hết tuổi lao động...
 
Trường hợp mẹ của bà nếu đủ điều kiện hưởng trợ cấp hàng tháng từ ngày 1/5/2010 thì được giải quyết hưởng từ ngày 1/5/2010 và truy lĩnh trợ cấp hàng tháng theo quy định.

Tags: Chua co du lieu

Các bài viết mới

Không có tin nào

Các tin cũ hơn





HÃY LIKE PAGE HỮU ÍCH

HÃY LIKE PAGE HỮU ÍCH

Số lượt xem

Đang online108
Tổng xem1