Viết hoá đơn cho ngành dịch vụ cần lưu ý gì 

trung tâm đào tạo kế toán hà nội




truy Lượt Xem:12117
GIẢM 50% LỚP HỌC KẾ TOÁN THỰC HÀNH, TỔNG HỢP xem ngay
NHẬN GIA SƯ KẾ TOÁN THEO YÊU CẦU MỌI TRÌNH ĐỘ xem ngay
NHẬN LÀM DỊCH VỤ KẾ TOÁN TRỌN GÓI, LÀM BCTC xem ngay

Viết hoá đơn cho ngành dịch vụ cần lưu ý gì

 
Các bạn cho mình hỏi, nếu công ty mình ở trong ngành dịch vụ khi xuất hóa đơn có thêm 5% phí phục vụ. và khi xuất hóa đơn chỉ bị sai số tiền này, còn tiền 10% thuế và tiền hàng vẫn đúng. Vậy có cần xuất hóa đơn điều chỉnh như trên không? Và trong tờ khai thuế thì ghi là hóa đơn điều chỉnh và không khai số tiền đúng không ak?
 
Theo quy định tại điều 3, khoản 7, điểm b thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 – Sửa đổi, bổ xung Thông tư số 39/2014/TT-BTC và căn cứ vào Điều 20 Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014.
 
Trường hợp hóa đơn viết sai thuế suất, đơn giá… (những sai sót ảnh hưởng đến số tiền hoặc tiền thuế phải nộp):
 
Cách xử lý:
 
– Bên mua và bên bán cùng lập biên bản điều chỉnh hóa đơn viết sai.
 
– Bên bán phải lập hóa đơn điều chỉnh sai. Hóa đơn điều chỉnh cần phải ghi rõ (tăng hay giảm) số lượng hàng hóa, thuế suất thuế GTGT… ký hiệu, tiền thuế phải nộp của hóa đơn GTGT
 
Chú ý: Hóa đơn điều chỉnh sai sót không được chi số âm [-]
 
Còn việc kê khai trên HTKK bây  giờ không có bảng kê nữa nên bạn không thể ghi được gì vào đấy cả.
 
 

thời điểm xuất hóa đơn cung cấp dịch vụ

quy định về xuất hóa đơn đỏ

xuất hóa đơn theo hợp đồng

cách viết hóa đơn theo hợp đồng

không có hóa đơn đầu vào mà xuất hóa đơn đầu ra

xuất hóa đơn khống bị phạt như thế nào

nguyên tắc xuất hóa đơn

thông tư 39 về hóa đơn

Tags: Chua co du lieu
Bình luận

Bình luận

Út Huyền
2018-08-10 16:27:42

Em chào m.n, a/c/b giúp e viêc này với ạ Cty e đang làm là cty về dịch vụ tư vấn du học,... được thành lập từ tháng 9 năm ngoái nhưng đến bây giờ chưa in hóa đơn đầu ra. Em đang sv vừa đi học vừa đi làm nên e không rõ về thuế má lắm. Em hnay đi bên chi cục thuế nộp giấy đê nghị in hóa đơn, nhân viên bên thuế bảo sẽ cho ng bên thuế qua cty xác minh. mà e nghĩ nếu bên thuế sang thì sẽ gây khó dễ cho cty mình, mà cty e thì hóa đơn cũng k đầy đủ,cty hoạt động từ lâu mà chưa có hóa đơn đầu ra,... không đơn giản là thuế sang chỉ để kiểm tra công ty em có hoạt động hay không. MỌi ngừoi tư vấn giúp e với, nếu thuế sang thì sẽ có gây khó dễ cho cty em hay không ạ? và cty em giờ phải làm như thế nào ạ.? Em cảm ơn m.n

Hạnh Hùng
2018-08-10 16:28:29

Họ chỉ lại kiểm tra có văn phòng, bảng hiệu, bàn ghế, tài sản nói chung là coi cty có hoạt động thật hay k thôi, òi ký vào biên bản làm việc xác nhận là cty có hoạt động, có gì sai thuế sẽ kêu mình sửa chữa, bổ sung lại, lúc đề nghị in cty nào cũng vậy. Với xem xét lại chuyện in hóa đơn vì bây giờ ngta khuyến khích dùng hóa đơn điện tử á.

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn